เมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน 2566 จังหวัดศรีสะเกษจัดงานส่งเสริม การท่องเที่ยว งานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ” พร้อมนำโดรนแปรอักษรส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัด โดยมี นายอนุพงศ์ สุขสมนิตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ให้การต้อนรับการนำนวัตกรรมปัญญาประดิษฐ์ภายใต้การสนับสนุนของสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) มาร่วมจัดแสดง ณ สวนเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเฉลิมพระชนมพรรษา 80 พรรษา (เกาะห้วยน้ำคำ) อำเภอเมือง จังหวัดศรีสะเกษ
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__48095268_0-1024x714.jpg)
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__48095251-1024x710.jpg)
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ภายใต้กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) มีนโยบายที่มุ่งส่งเสริม และสนับสนุนการพัฒนาด้านการศึกษา การพัฒนาวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี ให้เกิดการสร้างนวัตกรรมสิ่งประดิษฐ์ใหม่ ๆ เพื่อให้เกิดนวัตกรรมที่หลากหลายและเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาประเทศ ทั้งนี้ที่ผ่านมาได้ให้การสนับสนุนสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ พัฒนาเทคโนโลยีเกี่ยวกับโดรน และนวัตกรรมการพัฒนาซอฟต์แวร์การสั่งงานโดรนแปรอักษร ซึ่งสร้างผลงานให้เป็นที่ประจักษ์และสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ กล่าวได้ว่า “โดรนแปรอักษร” ฝีมือคนไทย เป็นการยกระดับการพัฒนาเทคโนโลยีของคนไทยให้ก้าวล้ำไปอีกขั้นทัดเทียมกับเทคโนโลยีของต่างประเทศ ซึ่งสามารถนำมาเพิ่มศักยภาพในด้านการท่องเที่ยวและสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจให้จังหวัดศรีสะเกษ ในงานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ”
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__48095270_0-1024x729.jpg)
ด้าน นายพิศิษฐ์ มิตรเกื้อกูล นายกสมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับ กล่าวว่า ประเทศไทยจำเป็นต้องเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันด้านการท่องเที่ยว จึงนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมที่ทันสมัยอย่าง “โดรน” (Drone) เข้ามามีส่วนช่วยส่งเสริมด้านการท่องเที่ยว โดยจัดให้มีกิจกรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวร่วมกับหน่วยงานภาครัฐและเอกชนในท้องถิ่น ระหว่างวันที่ 21 – 23 พฤศจิกายน 2566
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__48095271_0-1024x783.jpg)
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__3391533-1024x768.jpg)
ในการนี้ การแสดงบินโดรนเป็นการกระตุ้นการท่องเที่ยว ในงานเฉลิมฉลอง “สู่ขวัญบ้าน บายศรีเมือง รุ่งเรือง 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ” มีการจัดแสดงบินโดรนแปรอักษรมากกว่า 600 ลำ โดยแปรอักษรเป็นรูปต่าง ๆ เช่น ภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 ภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร รัชกาลที่ 9 ภาพ 241 ปี จังหวัดศรีสะเกษ ภาพดอกลำดวน เป็นดอกไม้ประจำจังหวัดศรีสะเกษ ภาพปราสาทสระกำแพงใหญ่ ภาพพญาศรีสัตตนาคราช และภาพ วช. อว. นอกจากนี้ยังมีการแสดง นาฏมวยไทย จาก โรงเรียนขุขันธ์ การแสดง รวมศิลป์ถิ่นเมืองศรี จาก มรภ.ศรีสะเกษ ซึ่งเป็นการแสดงที่สืบสานศิลปะวัฒนธรรมไทย ของจังหวัดศรีสะเกษ
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__165675098-1024x768.jpg)
![](http://www.innolifethailand.com/online/wp-content/uploads/2023/11/S__48095272_0-1024x716.jpg)